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Bwana Waziri Kipacha, Katibu Idara ya Ukuzaji Maadili,
Bw. Omary Juma, Mkerugenzi wa Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini,
Wawezeshaji wetu Dkt. Egbert Mkoko na Dkt. Dotto Bulendu,
Ndugu Wakufunzi wa Mafunzo haya,
Ndugu Washiriki
Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu anayetujalia uzima na kutupatia nguvu na afya njema kukutana leo katika ukumbi huu wa Flomi hapa mjini Morogoro. Napenda pia kuwakaribisha kwa dhati nyote mliosafiri umbali mrefu kushiriki mafunzo haya muhimu katika utekelezaji wa malengo ya uwepo wa Taasisi yetu. 

Ndugu washiriki
Kwa muda mrefu tumekuwa tukitoa elimu ya maadili kwa Viongozi wa Umma na wananchi kwa njia mbalimbali hususan vyombo vya habari, semina, maonesho, kongamano na mikutano ya hadhara.  Kazi hii tutaendelea nayo kwa kuongeza ubunifu na mbinu mpya kulingana na hadhila tunayokutana nayo.
Ndugu washiriki,
Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma ilianzishwa kufuatia masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, hususan ibara ya 132. Ibara hii iliweka msingi wa kisheria wa kuanzishwa kwa mfumo wa kusimamia maadili ya viongozi wa umma nchini.
Kutokana na Ibara hiyo, ilitungwa Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Na. 13 ya mwaka 1995 (Public Leadership Code of Ethics Act, 1995). Sheria hii ndiyo iliyoanzisha rasmi mfumo wa maadili ya viongozi wa umma pamoja na kuunda Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma kama chombo cha kusimamia utekelezaji wake.
Katika ngazi ya utekelezaji, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma imekuwa chombo muhimu kinachosimamia utekelezaji wa sheria hiyo. Kupitia ofisi hii, zikiwemo Ofisi zetu za Kanda, tunajukumu la kuhakikisha utoaji wa elimu ya maadili unafanyika kwa weledi mkubwa ili kuongeza uelewa kwa jamii yetu kwenye mambo yanayohusiana na maadili ya Viongozi wa Umma.
Ndugu Washiriki, 
Swali la msingi ambalo kila mmoja wetu anatakiwa kujiuliza, ni namna gani anajiandaa kushiriki katika utoaji wa elimu ya maadili kupitia majukwaa mbalimbali vikiwemo vyombo vya habari? Je, maandalizi yetu yanakidhi mahitaji ya walengwa? Na je wadau wetu wanaridhika na elimu wanayopatiwa? Au tunafanya kazi kwa mazoea bila kufanya maandalizi ya kutosha? Kupitia mafunzo haya kila mmoja wetu atajitathimini upya.
Lengo la Mafunzo haya ni kutufanya kuwa washiriki wazuri katika mijadala mbalimbali tunayoshiriki kupitia vyombo vya habari, kuwa waandishi wazuri wa maudhui katika mitandao yetu ya kijamii, kujiandaa vizuri kabla ya kutoa elimu kupitia vyombo vya habari au mikutano ya hadhala. Ujuzi tutakaoupata utusaidie kwanza kubadilika, lakini pia kukuza maadili miongoni mwa Viongozi wa Umma na wananchi kwa ujumla. Tukizingatia hayo, tutaitangaza taasisi yetu kwa weledi na umahiri mkubwa zaidi tofauti na hali ilivyo sasa.
Tukifanya hivyo, uadilifu miongoni mwa Viongozi wa Umma nchini utaongezeka, Taifa litakuwa na jamii inayozingatia misingi ya maadili na uwajibikaji katika sekta ya umma utaongezeka. Aidha, minongono na malalamiko dhidi ya Viongozi wa umma na Serikali kwa ujumla itapungua. Raslimali za umma zitawanufaisha wananchi wote na Taifa letu litakuwa mfano wa kuigwa. Kazi hii iko mikononi mwetu.
Ndugu Washiriki,
Katika siku za hivi karibuni, tumezunguka katika Kanda zote na kufanya vikao na wadau wetu wa habari tunaoshirikiana nao kutoa elimu ya maadili kwa umma. Katika ziara hizo, tumebaini kuwa pamoja na jitihada za utoaji wa elimu unaoendelea, bado tunakabiliwa na changamoto mbalimbali katika utoaji wa elimu ya maadili miongoni wetu. Baadhi ya changamoto hizo ni pamoja na:
· Ushirikiano usio ridhisha kati yetu na vyombo vya habari,
· Maandalizi yasiyoridhisha katika utoaji wa elimu,
· Kutojiamini tumapojitokeza mbele ya hadhila,
· Utoaji wa majibu ambayo hayaungwi mkono na misingi ya Sheria ya Maadili, nk
Ili kukabiliana na changamoto hizo na kuleta imani ya wananchi kwa Serikali yao, tumeona ni vema, tukutane na kujengeana uwezo wa namna bora ya kutoa elimu kwa umma kwa njia mbalimbali zikiwemo vyombo vya habari na mikutano ya hadhara. Katika mafunzo haya, mtapata mbinu mpya na za kisasa zitakazo saidia kuijua adhira tunayoipatia elimu,  kujiandaa kabla ya kutoa elimu, kuzingatia miiko ya utoaji wa elimu ya maadili kulingana na chombo kinachotumika na kufanya tathmini baada ya kutoa elimu.
Ndugu washiriki,
Najua kuwa wengi wenu mmekuwa mkitoa elimu ya Maadili kwa muda mrefu, lakini Waswahili wanasema, “Elimu haina mwisho.” Mlivyoingia katika ukumbi huu sivyo mtakavyotoka. Yapo mambo mengi mapya mtafundishwa na Wanazuoni waliobobea katika Nyanja ya Mawasiliano ya Umma nchini. 
Mafunzo haya yatusaidie katika:
· Kutoa elimu ya maadili kwa jamii,
· Kujiamini zaidi mnaposhiriki vipindi vya elimu kwa umma,
· Kuhamasisha uwajibikaji na uadilifu,
· Namna ya kuongea na vyombo vya habari,
· Kujenga utamaduni wa kujiandaa vizuri kulingana na hadhila iliyoko mbele yako,
· Kuacha kufanya kazi kwa mazoea. nk
Tukiyazingatia haya, tutafanya kazi yetu kwa weledi, ubunifu na uwajibikaji katika utoaji wa habari. Kwa kuzingatia hayo, tutajenga jamii yenye watu waadilifu na kupunguza minongono ya ukiukwaji wa maadili kwa baadhi ya viongozi.
Ndugu Washiriki,
Mafunzo haya tuyatumie vizuri na tuwe watulivu kwani ni fursa adhim ya kubadilishana mawazo, uzoefu na mbinu bora zitakazotusaidia kutekeleza jukumu letu la kisheria la kutoa elimu kwa umma.  
Asanteni kwa kunisikiliza
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